Tái hôn với chồng cũ thực hiện như thế nào?

Tái hôn với chồng cũ thực hiện như thế nào?

Câu hỏi: Tôi ly hôn với chồng cũ đã được 4 năm. Tuy nhiên do vẫn còn tình cảm chúng tôi có quay về sống với nhau đến thời điểm hiện tại đã được gần 1 năm nhưng chưa đăng ký kết hôn lại. Vậy việc Tái hôn với chồng cũ thực hiện thế nào? Có khác gì so với kết hôn lần đâu tiên hay không?

(Chị Nguyễn Thúy H., Quận Gò Vấp, Tp. Hồ Chí Minh)

Trả lời: Chúng tôi chân thành cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi thắc mắc về Bộ phận tư vấn của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin được trả lời như sau:

Tái hôn với chồng cũ thực hiện như thế nào?

Việc ly hôn với chồng cũ được ghi nhận bằng Bản án, Quyết định có hiệu lực của Tòa án đồng nghĩa với việc hôn nhân của bạn đã chấm dứt. Việc hai bạn về chung sống với nhau như vợ chồng trước đây cũng không khiến cho hôn nhân đương nhiên được khôi phục. Bạn phải thực hiện thủ tục đăng ký kết hôn như đăng ký lần đầu để được cấp Giấy chứng nhận kết hôn. Từ đó,  hôn nhân của bạn mới được pháp luật thừa nhận và bảo vệ. 

Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật Hôn nhân và gia đình 2014.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

Điều 17. Thẩm quyền đăng ký kết hôn và nội dung Giấy chứng nhận kết hôn

1. Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của một trong hai bên nam, nữ thực hiện đăng ký kết hôn.

2. Giấy chứng nhận kết hôn phải có các thông tin sau đây:

a) Họ, chữ đệm và tên; ngày, tháng, năm sinh; dân tộc; quốc tịch; nơi cư trú; thông tin về giấy tờ chứng minh nhân thân của hai bên nam, nữ;

b) Ngày, tháng, năm đăng ký kết hôn;

c) Chữ ký hoặc điểm chỉ của hai bên nam, nữ và xác nhận của cơ quan đăng ký hộ tịch.

Chúng tôi hân hạnh cung cấp cho bạn các thông tin nhằm mục đích tham khảo như trên. Bạn vui lòng liên hệ để được tư vấn miễn phí cho các thắc mắc và trường hợp cụ thể của mình.

Hotline: 090.145.1945 hoặc 0902.990.954

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *